[x] ปิดหน้าต่างนี้
Powered by ครูมาโนชญ์ #1.20
 


  

 
 
 
 
 
 
 
 
คำนำหน้า:
นาย
ชื่อจริง: มาโนชญ์
นามสกุล: แสงศิริ
คำสำคัญ: สามก๊ก  วิทยาการคอมพิวเตอร์  สควค.  พิจิตร  artificial intelligence  robot  พิจิตรพิทยาคม  มหาวิทยาลัยราชภัฏพิบูลสงคราม  เทคโนโลยีสารสนเทศ
อาชีพ: รับราชการ
ตำแหน่ง: ครู คศ.2
องค์กร/บริษัท: โรงเรียนพิจิตรพิทยาคม
อำเภอ: เมือง
จังหวัด: พิจิตร
รหัสไปรษณีย์: 66000
ประเทศ: ไทย
เว็บไซต์: http://www.sangsiri.net

 

การศึกษา 
-ประถมศึกษา  โรงเรียนเทศบาลตะพานหินวิทยาคาร  ต.ตะพานหิน  อ.ตะพานหิน  จ.พิจิตร
- มัธยมศึกษา ตอนต้น-ตอนปลาย  โรงเรียนตะพานหิน (http://www.taphanhin.ac.th)  ต.ตะพานหิน อ.ตะพานหิน จ.พิจิตร
- ปี 2548 ปริญญาตรี วท.บ. วิทยาการคอมพิวเตอร์(เกียรตินิยม อันดับ 2) , ผลการศึกษายอดเยี่ยม ภาคปกติ สาขาวิชาวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏพิบูลสงคราม (http://www.psru.ac.th)
- ปี 2549 ป.บัณฑิต วิชาชีพครู (ทุน สควค.ของ สสวท.) http://www.ipst.ac.th/dpst2 )  จาก ศูนย์มหาวิทยาลัยราชภัฏพิบูลสงคราม (http://www.psru.ac.th)    

ประวัติการทำงาน 
- ปี 2548-2549 นักวิชาการคอมพิวเตอร์ กองบริการการศึกษา (http://reg.psru.ac.th/)   มหาวิทยาลัยราชภัฏพิบูลสงคราม
- 16 พ.ค. 2550 บรรจุเข้ารับข้าราชการครู ตำแหน่ง ครูผู้ช่วย โรงเรียนวังทรายพูนวิทยา อ.วังทรายพูน จ.พิจิตร สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาพิจิตร เขต 1
- 21 ม.ค. 2551 ครู คศ.1 โรงเรียนพิจิตรพิทยาคม อ.เมือง จ.พิจิตร สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษา เขต 41
(http://www.sppk.ac.th)
- 21 มิ.ย 2556 - ปัจจุบัน ครู คศ.2 โรงเรียนพิจิตรพิทยาคม อ.เมือง จ.พิจิตร สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษา เขต 41
ความสนใจ
- Web Base Programming , Webservice , Networking
ผลงานด้าน ICT
- ระบบลงทะเบียนรับหนังสือราชการ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาพิจิตร เขต 1 (http://workbook.phichit.net/)
 
 - ระบบข่าวประชาสัมพันธ์ออนไลน์ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาพิจิตร เขต 1 (http://61.19.246.216/~prpc/)
 - ระบบทะเบียนหนังสือส่ง สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาพิจิตร เขต 1 (http://www.phichit.net/2552/)
- ระบบสารบรรณอิเล็กทรอนิกส์ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาพิจิตร เขต 1 (http://61.19.247.254/~eoffice/) (ปรับปรุงเพิ่มเติม)
 
- ระบบทะเบียนสมุดคำสั่ง สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาพิจิตร เขต 1 (http://www.phichit.net/2552/)
- ระบบทะเบียนหนังสือรับรอง สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาพิจิตร เขต 1 (http://www.phichit.net/2552/)
- ระบบตรวจสอบผลการเรียน โรงเรียนพิจิตรพิทยาคม
(http://mis.sppk.ac.th/grade/check.php) (ปรับปรุงเพิ่มเติม)
- ระบบอีเมล์ ครูและเจ้าหน้าที่ โรงเรียนพิจิตรพิทยาคม  (http://mail.sppk.ac.th)
- ระบบสารบรรณอิเล็กทรอนิกส์ กองนโยบายและแผน สำนักงานอธิการบดี มหาวิทยาลัยราชภัฏพิบูลสงคราม 
- ระบบฐานข้อมูลผลงานวิชาการ-บทคัดย่อ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาพิจิตร เขต1     (http://www.phichit.net/abstract/)
- ระบบสำรวจข้อมูลอาหารเสริม(นม) โรงเรียนในสังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาพิจิตร เขต 1 (http://www.milk.phichit.net)
- ระบบหมายเลขโทรศัพท์ : สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาพิจิตร เขต 1   (http://www.phichit.net/tel/phone_list.php)
- ระบบสืบค้นนักเรียนโรงเรียนพิจิตรพิทยาคม   (http://61.7.158.157/search)
- Master Teacher สาขาคอมพิวเตอร์ ศูนย์จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
- ระบบกิจกรรมพัฒนาผู้เรียน โรงเรียนแม่จันวิทยาคม จังหวัดเชียงราย   (http://mwk.sangsiri.net/activity58)

ผลงานนักเรียน
ปี ๒๕๕๑
 งานมหกรรมวิชาการและศิลปะหัตกรรมนักเรียน ปี ๒๕๕๑ ระดับเขตพื้นที่การศึกษา
       - การเขียนโปรแกรมแก้ปัญหา ช่วงชั้นที่ ๔ ประเภทบุคคล
            นางสาวเบญญาซูซูมิ ม.๕/๑ เกียรติบัตรรางวัลระดับยอดเยี่ยม(เหรียญทอง)
       - การเขียนโปรแกรมแบบจินตภาพ (Visual Programming) ช่วงชั้นที่ ๔ ประเภทบุคคล
           นางสาวจันทร์จิรา นาคเอี่ยม ม.๕/๒ เกียรติบัตรรางวัลระดับยอดเยี่ยม(เหรียญทอง)
       - โครงงานคอมพิวเตอร์ ช่วงชั้นที่ ๔ ประเภททีม ๓ คน
           นางสาวเบญญาซูซูมิ ม.๕/๑ เกียรติบัตรรางวัลระดับดี(เหรียญทองแดง)
           นางสาวจันทร์จิรา นาคเอี่ยม ม.๕/๒ เกียรติบัตรรางวัลระดับดี(เหรียญทองแดง)
           นางสาวสิทธามน สังข์ทอง ม.๕/๖ เกียรติบัตรรางวัลระดับดี(เหรียญทองแดง)
 งานมหกรรมวิชาการและศิลปะหัตกรรมนักเรียน ปี ๒๕๕๑ ระดับภาคเหนือ
        - การเขียนโปรแกรมแก้ปัญหา ช่วงชั้นที่ ๔ ประเภทบุคคล
            นางสาวเบญญาซูซูมิ ม.๕/๑ เกียรติบัตรรางวัลระดับยอดเยี่ยม(เหรียญทอง)
        - การเขียนโปรแกรมแบบจินตภาพ (Visual Programming) ช่วงชั้นที่ ๔ ประเภทบุคคล
            นางสาวจันทร์จิรา นาคเอี่ยม ม.๕/๒ เกียรติบัตรรางวัลระดับดี(เหรียญทองแดง)
 การแข่งขันระบบปฏิบัติการลินุกซ์แห่งประเทศไทย ครั้งที่ ๙ (The Ninth National Linux Competition : NLC9)
        - นางสาวเบญญาซูซูมิ ม.๕/๑ เกียรติบัตร
        - นางสาวจันทร์จิรา นาคเอี่ยม ม.๕/๒ เกียรติบัตร และผ่านเข้ารอบที่ ๒
ปี ๒๕๕๒
ระบบค้นหานักเรียนโรงเรียนพิจิตรพิทยาคม นางสาวเบญญาซูซูมิ ม.6/1 ห้องเรียนพิเศษวิทยาศาสตร์คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี(http://61.7.158.157/search)
 
งานสัปดาห์วิทยาศาสตร์แห่ง ชาติ มหาวิทยาลัยราชภัฏนครสวรรค์
   การพัฒนา เว็บไซต์ ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น
๑.  เด็กชายวัชรพงค์  จันทรมณี          ชั้น ม.๒/      รางวัลชนะเลิศ เงินรางวัล ๑,ooบาท
พร้อม เกียรติบัตร
๒.  เด็กหญิงปริม  คงหมื่นรักษ์           ชั้น ม.๒/       รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ ๑ เงินรางวัล
,oooบาท พร้อมเกียรติบัตร
  การเขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น
๑.  เด็กชายธนยศ  มี อุสาห์                  ชั้น ม.๒/       รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ ๑ เงินรางวัล
,oooบาท พร้อมเกียรติบัตร
  การเขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์ระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย
๑.  นายวิศว  ทรง บัวผัน                     ชั้น ม.๔/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี)
                                                                                   รางวัลรองชนะ เลิศอันดับที่ ๑ เงินรางวัล
,oooบาท พร้อมเกียรติบัตร
๒.  นายสหกรณ์  บัว งาม                   ชั้น ม.๔/       รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ ๒ เงินรางวัล
ooบาท พร้อมเกียรติบัตร
ค่าย สอวน. สาขาคอมพิวเตอร์ ผ่านเข้าค่าย ๑ ศูนย์ ม.นเรศวร
๑.  นายวิศว  ทรงบัวผัน                ชั้น ม.๔/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยา ศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี)
ค่าย สอวน. สาขาคอมพิวเตอร์  ผ่านเข้าค่าย  ศูนย์ ม.นเรศวร
๑. นาย วิศว ทรงบัวผัน                   ชั้น ม.๔/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี)
งานศิลปหัตกรรมนักเรียนภาคเหนือ ปี 2552 ระดับ เขตพื้นที่การศึกษา
   ออกแบบบรรจุภัณฑ์  ผลิตภัณฑ์ด้วยโปรแกรม คอมพิวเตอร์ ช่วงชั้นที่ ๓ รางวัลระดับเหรียญทอง
๑.   ด.ญ.กณัฐฐา  ศรี พงษ์                              ชั้น ม.๒/๑
๒. ด.ญ.กรองกนก  อารี รักษ์                       ชั้น ม.๒/๑
๓. ด.ญ.อภิชญา  เอนกพงษ์                        ชั้น ม.๒/๑
การแข่งขัน การสร้าง Webpage ด้วยโปรแกรม Text Editor ระดับมัธยมศึกษา  รางวัลระดับเหรียญทอง
๑.   ด.ช.ธนยศ  มีอุสาห์                                 ชั้น ม.๒/๑
.   ด.ช.วัชรพงค์  จันทรมณี                        ชั้น ม.๒/๑
.   ด.ญ.กรัณฑพัชร์  อารีรักษ์                    ชั้น ม.๒/๑
    การแข่งขัน การสร้าง Webpage ด้วยชุดพัฒนาเว็บสำเร็จรูปประเภท CMS ช่วงชั้นที่ ๔  รางวัลระดับเหรียญทอง
๑.   น.ส.พรรณนิภา  อินต๊ะเสน                  ชั้น ม.๔/๕
๒.   น.ส.ธนารักษ์  นาควิจิตร                     ชั้น ม.๔/๕
๓.   น.ส.มาริษา  อนันทราวัน                     ชั้น ม.๔/๕
   การ แข่งขันการเขียนโปรแกรมด้วยภาษาคอมพิวเตอร์ ระดับมัธยมศึกษา  รางวัลระดับเหรียญทอง
๑.    นายวิศว  ทรงบัวผัน                              ชั้น ม.๔/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี)
๒.   นายสหกรณ์  บัว งาม                             ชั้น ม.๔/๓
๓.   ด.ช.ภัทร  ทรงบัวผัน                             ชั้น ม.๑/๓

งานศิลปหัตกรรม นักเรียนภาคเหนือ ปี 2552 ระดับภาคเหนือ  
 ออกแบบบรรจุภัณฑ์  ผลิตภัณฑ์ ด้วยโปรแกรมคอมพิวเตอร์ ช่วงชั้นที่ ๓ รางวัลระดับเหรียญทองแดง
๑.   ด.ญ.กณัฐฐา  ศรี พงษ์                               ชั้น ม.๒/๑
๒.  ด.ญ.กรองกนก  อารี รักษ์                        ชั้น ม.๒/๑
๓.  ด.ญ.อภิชญา  เอนกพงษ์                         ชั้น ม.๒/๑
    การแข่งขัน การสร้าง Webpage ด้วยโปรแกรม Text Editor ระดับมัธยมศึกษา  รางวัลระดับเหรียญทอง (อันดับที่ ๙)
๑.   ด.ช.ธนยศ  มีอุสาห์                                 ชั้น ม.๒/๑
.   ด.ช.วัชรพงค์  จันทรมณี                        ชั้น ม.๒/๑
.   ด.ญ.กรัณฑพัชร์  อารีรักษ์                    ชั้น ม.๒/๑
    การแข่งขัน การสร้าง Webpage ด้วยชุดพัฒนาเว็บสำเร็จรูปประเภท CMS ช่วงชั้นที่ ๔  รางวัลระดับเหรียญทองแดง
๑.   น.ส.พรรณนิภา  อินต๊ะเสน                  ชั้น ม.๔/๕
๒.   น.ส.ธนารักษ์  นาควิจิตร                     ชั้น ม.๔/๕
๓.   น.ส.มา ริษา  อนันท ราวัน                     ชั้น ม.๔/๕
   การ แข่งขันการเขียนโปรแกรมด้วยภาษาคอมพิวเตอร์ ระดับมัธยมศึกษา  รางวัลระดับเหรียญเงิน (อันดับที่ ๔) 
๑.    นายวิศว  ทรงบัวผัน                              ชั้น ม.๔/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี)
๒.   นายสหกรณ์  บัว งาม                             ชั้น ม.๔/๓
๓.   ด.ช.ภัทร  ทรงบัวผัน                            ชั้น ม.๑/๓        
ค่าย สอวน. สาขาคอมพิวเตอร์  ผ่านเข้าค่าย  ศูนย์ ม.นเรศวร
๑. นาย วิศว ทรงบัวผัน                   ชั้น ม.๔/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี)

ปี ๒๕๕๓
 
  ชนะเลิศ IPST RO BOT CONTEST 2010 รอบคัดเลือก ศูนย์โรงเรียนอุตรดิตถ์ดรุณี
๑.   นายวิศว  ทรงบัวผัน                  ชั้น ม.๕/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี)
๒.  นายขวัญชัย  บรรเจิดกิจ            ชั้น ม.๕/๑ (ห้องเรียนพิศษวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี)
๓.  นายคงศักดิ์  ยอดจันทร์              ชั้น ม.๔/๓
 
งานสัปดาห์วิทยาศาสตร์แห่ง ชาติ มหาวิทยาลัยราชภัฏอุตรดิตถ์
   การแข่งขันทักษะการเขียนโปรแกรมภาษาซี
   ๑. นายวิศว ทรงบัวผัน ชั้น ม.๕/๑ รางวัลเกียรติบัตรเหรียญทอง เงินรางวัล ๑, ooo บาท
   ๒. นายขวัญชัย บรรเจิดกิจ ชั้น ม.๕/๑ รางวัลเกียรติบัตรเหรียญทองแดง เงินรางวัล ๕oo บาท
   ๓. นายศุภรักษ์ อัจฉริยกุล ชั้น ม.๕/๑ รางวัลเข้าร่วมการแข่งขัน
  
   ค่าย สอวน. สาขาคอมพิวเตอร์ ผ่านเข้าค่าย ๑ ศูนย์ ม.นเรศวร
๑.  นายวิศว  ทรงบัวผัน                ชั้น ม.๕/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยา ศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี)
๒. นายขวัญชัย บรรเจิดกิจ        ชั้น ม.๕/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยา ศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี)
 
  รางวัลชมเชย IPST RO BOT CONTEST 2010 รอบชิงชนะเลิศ
๑.   นายวิศว  ทรงบัวผัน                  ชั้น ม.๕/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี)
๒.  นายขวัญชัย  บรรเจิดกิจ            ชั้น ม.๕/๑ (ห้องเรียนพิศษวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี)
๓.  นายคงศักดิ์  ยอดจันทร์              ชั้น ม.๔/๓
 
  งานมหกรรมวิชาการและศิลปะหัตกรรมนักเรียน ปี ๒๕๕๓ ระดับเขตพื้นที่การศึกษา
     การเขียนโปรแกรมด้วยภาษาคอมพิวเตอร์ ระดับ ม.๑-๖ ประเภททีมรางวัลระดับเหรียญทอง
     - นายวิศว ทรงบัวผัน ชั้น ม.๕/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี) 
     - นายขวัญชัย บรรเจิดกิจ ชั้น ม.๕/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี) 
งานมหกรรมวิชาการและศิลปะหัตกรรมนักเรียน ปี ๒๕๕๓ ระดับภาคเหนือ     
     การเขียนโปรแกรมด้วยภาษาคอมพิวเตอร์ ระดับ ม.๑-๖ ประเภททีมรางวัลระดับเหรียญเงิน (อันดับ 4 )
     - นายวิศว ทรงบัวผัน ชั้น ม.๕/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี) 
     - นายขวัญชัย บรรเจิดกิจ ชั้น ม.๕/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี) 

ค่าย สอวน. สาขาคอมพิวเตอร์ ผ่านเข้าค่าย ๒ ศูนย์ ม.นเรศวร

๑.  นายวิศว  ทรงบัวผัน                ชั้น ม.๕/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยา ศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี) อันดับ ๑

๒. นายขวัญชัย บรรเจิดกิจ        ชั้น ม.๕/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยา ศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี) อันดับ ๑๑

ปี ๒๕๕๔

   การแข่งขันทักษะการเขียนโปรแกรมภาษาซี ระดับมัธยมศึกษาและอุดมศึกษาหรือเทียบเท่า
     รางวัลชนะเลิศอันดับที่ 1 รับวุฒิบัตรเข้าร่วมการแข่งขันและเงินรางวัล 1,500 บาท
       นายชานน รอดรักษา ชั้น ม.๕/๑
       นายธนยศ มีอุสาห์ ชั้น ม.๔/๑
     รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 รับวุฒิบัตรเข้าร่วมการแข่งขันและเงินรางวัล 1,000 บาท
       นางสาวสิริณิช บรรเจิดกิจ ชั้น ม.๔/๑
       นางสาวภัทรกันย์ พิพิธพรสิริกุล ชั้น ม.๔/๑
     รางวัลวุฒิบัตรเข้าร่วมการแข่งขัน
       นายอภิชาต สุขสวัสดิ์ ชั้น ม.๔/๑
       นางสาวณัฐนิชา พวงประเสริฐ ชั้น ม.๔/๑

ค่าย สอวน. สาขาคอมพิวเตอร์ ผ่านเข้าค่าย ๑ ศูนย์ ม.นเรศวร

๑.  นายธนยศ มีอุสาห์                ชั้น ม.๔/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยา ศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี) อันดับ ๑๔

๒.  นายชานนท์ รอดรักษา                ชั้น ม.๕/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยา ศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี) อันดับ ๒๗

๓.  นายณัฐนนท์ มณีโชติ                ชั้น ม.๔/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยา ศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี) อันดับ ๓๘

๔.  นางสาวสิริณิช บรรเจิดกิจ                ชั้น ม.๔/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยา ศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี) อันดับ ๓๘

 

 

 

โครงการแข่งขันพัฒนาโปรแกรมคอมพิวเตอร์แห่งประเทศไทยครั้งที่ ๑๔ ชิงถ้วยพระราชทานพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ผ่านรอบคัดเลือก
      ๑.  นายวิศว  ทรงบัวผัน  ชั้น ม.๖/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยา ศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี)
      ๒.  นายชานนท์ รอดรักษา  ชั้น ม.๕/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยา ศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี)
      ๓.  นายธนยศ มีอุสาห์  ชั้น ม.๔/๑ (ห้องเรียนพิเศษวิทยา ศาสตร์ คณิตศาสตร์และเทคโนโลยี)



ติดต่อ
E-Mail : [email protected]




Home     About us     News     Calendar     Webboard     Knowledge     Contact us     Admin